Blog ɗin Binciken Cognos - Nasihu da Dabaru don Manyan & Maɗaukakan Maɗaukaki

by Bari 17, 2021Auditing0 comments

Shafin yanar gizo na John Boyer da Mike Norris.

Gabatarwa

Yana da mahimmanci samun ikon Auditing na Cognos yayi aiki don sani da fahimtar yadda jama'ar ku ke amfani da Cognos da taimakawa amsa tambayoyi kamar:

    • Wanene ke amfani da tsarin?
    • Wadanne rahotanni suke yi?
    • Menene lokutan gudanar da rahoton?
    • Tare da taimakon wasu kayan aikin, kamar MotioCI, wane abun ciki ba'a amfani dashi?

La'akari da yadda yake da mahimmanci don kula da mahalli na Cognos Analytics lafiya, abin mamaki kadan ne aka rubuta game da bayanan binciken sa fiye da daidaitattun takaddun samfur. Wataƙila, an ɗauke shi da ƙima, amma ƙungiyoyin da ke amfani da shi sun san cewa tsawon lokacin da ake bincika teburin Bayanan Bayanai za su fara raguwa - musamman idan ƙungiyar ku tana da masu amfani da yawa waɗanda ke gudanar da rahotanni da yawa kuma suna da tarihi mai yawa. Abin da ya fi haka shi ne cewa ayyukan ayyukan binciken da kansa na iya jinkirta saboda ana jera su yayin da ba za a iya ƙara shi cikin bayanan ba cikin sauri, misali. Wannan shine lokacin da kuka fara tunani game da aikin bayanai kamar yadda zaku yi tare da kowane bayanan aiki wanda ke da buƙatun rahoto.

Manyan tebura galibi yana jinkirin yin tambaya. Girman teburin ya fi girma, tsawon lokacin yana ɗauka don sakawa da tambaya. Ka tuna cewa waɗannan tebura da Database na Audit ainihin bayanan aiki ne; rubuce -rubuce suna faruwa akai -akai kuma suna aiki a kanmu saboda ba za mu iya mai da hankali kan su ba don karanta ayyukan kawai kamar yadda za ku yi tare da mart data.

Da yawa kamar kantin sayar da abun ciki, lafiyar yanayin Cognos shima dole ne yayi la'akari da lafiyar Database Database. Haɓakar da ba ta da iyaka na Bayanai na Bayanai na iya zama lamari akan lokaci kuma a ƙarshe ma yana iya tasiri ga aikin gaba ɗaya na yanayin Cognos. A cikin ƙungiyoyi da yawa waɗanda aka ɗora musu ƙa'idodin waje, rashin cikakken rikodin binciken zai iya jefa su cikin yanayin rashin bin doka tare da sakamako mai girma. Don haka ta yaya za mu magance kasancewa da kula da bayanai da yawa don dalilan binciken tarihi - a wasu lokuta har zuwa shekaru 10 - duk da haka har yanzu muna samun rahoton da muke buƙata don kula da muhalli da kuma sa masu amfani su yi farin ciki da aikin?

The Challenge

    • Haɓakar da ba ta da iyaka na Bayanai na Bayanai yana yin illa ga lafiyar yanayin Cognos
    • Ba da rahoto daga Bayanai na Bayanai ya zama sannu a hankali ko kuma ba a iya amfani da shi
    • Cognos yana samun jinkiri a cikin bayanan da aka rubuta zuwa Database na Audit
    • Database na Audit yana ƙarewa daga sararin faifai

Duk wannan yana nufin ba kawai rahotannin da ke dogaro da Bayanai na Audit wanda ke wahala ba, amma galibi tsarin gaba ɗaya. Idan Database na Audit yana kan sabar guda ɗaya kamar kantin sayar da abun ciki na Cognos, aiwatar da duk abubuwan Cognos zai shafi wannan yanayin.

Saita

Muna ɗauka:

    1. An shigar da Cognos Analytics kuma yana gudana
    2. An saita Cognos don shiga cikin Database na Audit
        • Yi Database na Audit a wurin
        • Saita matakan shiga na Audit masu dacewa a cikin gwamnatin Cognos
        • Ana rubuta rikodin zuwa cibiyar bayanai ta Cognos
    3. An yi amfani da Database Database fiye da shekara guda
    4. Yanayin yana aiki sosai tare da masu amfani da kisa
    5. Ana amfani da kunshin Audit don bayyana bayanan amfanin Cognos
    6. Muna neman haɓaka aikin rahoton Bayanai na Bayanai
    7. Farawa ko share tsoffin bayanan ba koyaushe bane zaɓi

Idan ba ku yi ba, duk da haka, an shigar da Cognos Audit kuma an daidaita shi, Lodestar Solutions, a Motio abokin tarayya, yana da kyau kwarai post akan ba da damar Audit a Cognos BI /CA.

The Magani

Akwai wasu mafita masu yuwuwa waɗanda ke gabatar da kansu da sauri:

    1. Rage ƙarar bayanai ta:
        • Matsar da wasu tsoffin bayanai zuwa wani wurin adana bayanai
        • Matsar da wasu tsoffin bayanai zuwa wani tebur a cikin wannan ma'ajiyar bayanai
    2. Kawai share ko bakahive wasu bayanai kuma kada ku damu da shi
    3. Rayuwa da shi. Buga gwangwani a ƙasa road kuma tura Manajan Database don yin aiki
      inganta yayin daure su ta hanyar ba da damar sauye -sauyen makirci ko
      fihirisa

Ba za mu magance zaɓi 3. Zaɓi na 2, share bayanan, ba zaɓi ne mai kyau ba kuma ina ba da shawarar a ƙalla a ƙalla watanni 18 '. Amma, idan kuna da karkata, IBM yana ba da fa'ida, AuditDBCleanup (Cognos BI) ko a script (Cognos Analytics) wanda zai yi daidai da hakan. Amfani don Cognos BI yana goge bayanan da suka danganci timestamp yayin da rubutun Cognos Analytics kawai ke goge bayanan bayanai da tebur.

Shawarwarin da muka ba abokan ciniki a baya akan wannan shine su raba cikin bayanai biyu:

    1. Audit - Live: ya ƙunshi mafi yawan darajar makon da ya gabata
    2. Audit - Tarihi: ya ƙunshi bayanan tarihi (har zuwa N shekaru)

A takaice, tsarin yana gudana mako -mako don matsar da sabbin bayanan kwanan nan daga Audit Live zuwa Tarihin Audit. Audit Live yana farawa azaman mara fa'ida bayan wannan tsari ya gudana.

    1. Live DB yana da sauri kuma yana da ƙarfi, yana ba da damar shigar da abubuwa cikin sauri
    2. Tambayoyin binciken kuɗi an keɓe su ga DB na Tarihi

Ta amfani da wannan hanyar, babu wani “ɗora tare” na bayanan Live da bayanan Tarihi. Zan yi jayayya cewa wataƙila kuna so ku ci gaba da hakan.

A cikin Gudanarwar Cognos, zaku iya ƙara haɗin haɗi daban -daban guda biyu don Tushen Bayanai na Audit. Lokacin da mai amfani ke gudanar da rahoto game da kunshin Audit, ana sa su don wane haɗin da suke son amfani da shi:

Bayanan Bayanai

A kashe dama kuna son duba bayanan binciken raye -raye maimakon bayanan binciken tarihi, kawai ku zaɓi haɗin "Audit - Live" lokacin da aka sa ku (yakamata ya zama banda, ba ƙa'ida ba.)

Idan da gaske kuna son bayar da daidaitaccen ra'ayi na duka Live da Tarihi, kuna iya yin hakan, amma zai yi tasiri ga aiki.

Misali, zaku iya ƙirƙirar Database na 3 wanda ake kira "Audit - Consolidated View" sannan, ga kowane teburi a cikin tsarin Audit: ƙirƙiri ra'ayi mai suna wanda shine ƙungiyar SQL tsakanin teburin a cikin DB mai rai da teburin a cikin DB tarihin kowane zamani. Hakanan, ana iya samun wannan a cikin ƙirar Manajan Tsarin, amma, kuma, aikin zai zama babban abin dubawa.

Wasu daga cikin abokan cinikinmu sun ƙirƙiri ra'ayi mai ƙarfi. Ra'ayinmu ne cewa wataƙila wannan ya wuce kima. Ayyuka koyaushe za su kasance mafi muni a cikin wannan ra'ayi mai ƙarfi kuma ba mu taɓa fuskantar shari'o'in amfani da yawa waɗanda ke amfani da tsarin bayanan Live da na Tarihi ba. Ana amfani da Rayuwa don gyara matsala da Tarihi don bayar da rahoto.

Dangane da Cognos Analytics 11.1.7, Database na Audit ya girma zuwa tebura 21. Kuna iya samun ƙarin bayani a wani wuri akan Database na Audit, rahotannin binciken samfur da ƙirar Manajan Tsarin. Matsayin shiga tsoho shine Mafi ƙanƙanta, amma kuna iya amfani da matakin na gaba, Basic, don kama buƙatun amfani, sarrafa asusun mai amfani da amfani da lokacin gudu. Hanya ɗaya da za ku iya kula da aikin tsarin ita ce ta kiyaye matakin shiga zuwa ƙaramin matakin da ake buƙata. A bayyane yake, ƙarin shigarwar da sabar ke yi, gwargwadon aikin uwar garken gabaɗaya na iya shafar.

Teburin maɓallan da yawancin masu gudanarwa za su yi sha’awa su ne tebura 6 waɗanda ke shiga ayyukan mai amfani da ayyukan bayar da rahoto a cikin tsarin.

  • COGIPF_USERLOGON: Yana adana bayanan mai amfani (gami da shiga)
  • COGIPF_RUNREPORT: Yana adana bayanai game da aiwatar da rahoto
  • COGIPF_VIEWREPORT: Yana adana bayanai game da buƙatun duba rahoto
  • COGIPF_EDITQUERY: Yana adana bayanai game da gudanar da tambayoyi
  • COGIPF_RUNJOB: Yana adana bayanai game da buƙatun aiki
  • COGIPF_ACTION: Yana yin rikodin ayyukan mai amfani a cikin Cognos (wannan tebur na iya haɓaka da sauri fiye da sauran)

Tsarin saitin akwatin yana kama da wannan:

Kanfigareshan Audit na Tsoho

Shawarwarin da aka ba da shawarar:

Shawarwarin dubawar da aka ba da shawarar

Database na Binciken Cognos - Live ya ƙunshi bayanan bincike na mako 1. Bayanai da suka girmi sati 1 ana tura su zuwa Database Audit Database - Tarihi.

Layin daga Database Audit Cognos - Live to Cognos Audit Database - Tarihi a cikin zane yana da alhakin:

  • Kwafi bayanai daga Audit Live zuwa Binciken Tarihi
  • Cire duk layuka a cikin Audit Live wanda ya girmi sati 1
  • Cire duk layuka a cikin Binciken Tarihi wanda ya girmi shekaru x
  • Cire duk layuka a cikin COGIPF_ACTION waɗanda suka girmi watanni 6

Sharuɗɗa

Dabbobi daban -daban na bayanai suna da nau'ikan indexing daban -daban. Fihirisar bayanai shine tsarin bayanai, wanda ke da alaƙa da Tebur (ko Duba), da ake amfani da shi don inganta lokacin aiwatar da tambayoyi yayin dawo da bayanai daga wannan teburin (ko Duba). Yi aiki tare da DBA don ƙirƙirar mafi kyawun dabarun. Za su so su san amsoshin tambayoyi kamar waɗannan don yanke shawara mafi kyau kan abin da ginshiƙai za su yi nuni. A bayyane yake, mai gudanar da rumbun adana bayanai na iya nemo amsoshin wasu ko duk waɗannan tambayoyin ba tare da taimakon ku ba, amma zai ɗauki ɗan bincike da ɗan lokaci:

  • Rubuce -rubuce nawa ne teburin ke da kuma girman da kuke tsammanin za su yi girma? (Yin lissafin tebur ba zai zama da amfani ba sai dai idan teburin yana da adadi mai yawa.)
  • Shin kun san waɗanne ginshiƙai na musamman? Shin suna ba da izinin ƙimar NULL? Waɗanne ginshiƙai suna da nau'in bayanai na lamba ko babban lamba? (Ginshiƙan da ke da nau'in bayanai na lambobi kuma waɗanda ke UNIQUE kuma BA NULL su ne 'yan takara masu ƙarfi don shiga cikin maɓallin alamar.)
  • Ina manyan matsalolin aikin ku a yau? Shin suna cikin dawo da bayanan? Akwai takamaiman tambayoyi ko rahotannin da suka fi zama matsala? (Wannan na iya haifar da mai sarrafa bayanai zuwa wasu takamaiman ginshiƙai waɗanda za a iya inganta su.)
  • Waɗanne filayen da ake amfani da su don haɗa tebura don ba da rahoto?
  • Waɗanne filayen da ake amfani da su don tacewa, rarrabuwa, haɗawa, da tarawa?

Ba abin mamaki bane, waɗannan tambayoyin guda ɗaya ne waɗanda zasu buƙaci amsa don haɓaka aikin kowane teburin bayanai.

Taimakon IBM ya bada shawarar ƙirƙirar ƙira akan ginshiƙai "COGIPF_REQUESTID", "COGIPF_SUBREQUESTID", da "COGIPF_STEPID" don tebura masu zuwa don haɓaka aiki:

  • COGIPF_NATIVEQUERY
  • COGIPF_RUNJOB
  • COGIPF_RUNJOBSTEP
  • COGIPF_RUNREPORT
  • COGIPF_EDITQUERY

Ƙari akan sauran tebura marasa amfani:

  • COGIPF_POWERPLAY
  • COGIPF_HUMANTASKSERVICE
  • COGIPF_HUMANTASKSERVICE_DETAIL

Kuna iya amfani da wannan azaman farawa, amma zan wuce aikin motsa tambayoyin da ke sama don isa ga mafi kyawun amsar ƙungiyar ku.

Other sharudda

  1. Audit FM Model. Ka tuna cewa samfurin Manajan Tsarin wanda IBM ke bayarwa an ƙera shi akan tsoffin tebura da filayen. Duk wani canje -canjen da kuka yi kan teburin rahoto zai buƙaci a nuna a cikin ƙirar. Sauƙi ko sarkakiyar waɗannan canje -canjen - ko ƙwarewar ƙungiyar ku don yin waɗannan canje -canjen - na iya shafar mafita da kuka zaɓa.
  2. Ƙarin filayen. Idan za ku yi, yanzu lokaci ya yi da za a ƙara ƙarin filayen don mahallin ko bayanan tunani don inganta rahoton bincike.
  3. Tables na taƙaitaccen bayani. Maimakon kawai kwafa bayanan zuwa teburin ku na tarihi, matsa shi. Kuna iya tara bayanai zuwa matakin rana don sa Ya zama mafi inganci don rahoto.
  4. Views maimakon tebur. Wasu kuma suna cewa, “Don haka, maimakon samun 'data' na yanzu da kuma bayanan 'tarihi', yakamata ku sami bayanai guda ɗaya kawai, kuma duk teburin da ke ciki yakamata a yi masa '' tarihi ''. Bayan haka, yakamata ku ƙirƙiri saitin ra'ayi, ɗaya ga kowane teburin da kuke son gani a matsayin 'na yanzu', kuma kowane ra'ayi ya tace layuka na tarihi waɗanda ba ku son gani kuma ku bari na yanzu kawai su wuce. ”
    https://softwareengineering.stackexchange.com/questions/276395/two-database-architecture-operational-and-historical/276419#276419

Kammalawa

Layin ƙasa shine cewa tare da bayanan da aka bayar anan yakamata ku kasance cikin shiri sosai don yin tattaunawa mai ma'ana tare da DBA. Dama yana da kyau cewa ta warware irin waɗannan matsalolin a da.

Canje-canjen da aka gabatar a cikin ginannen gidan adana bayanai na Cognos Audit Database zai inganta aiki a cikin rahoton kai tsaye har ma da aikace-aikacen ɓangare na uku waɗanda suka dogara da shi, kamar Motio's ReportCard da Inventory.

Af, idan kun taɓa yin wannan tattaunawar tare da DBA, za mu so jin labarin hakan. Hakanan muna so mu ji idan kun warware batun rashin ingantaccen Bayanan Bayanai da yadda kuka yi.

AuditingBI/Analytics
Kun Shirya Audit?

Kun Shirya Audit?

Kun Shirya Audit? Marubuta: Ki James da John Boyer Lokacin da kuka fara karanta taken wannan labarin, tabbas kun firgita kuma nan da nan kuyi tunanin binciken kuɗin ku. Waɗannan na iya zama masu ban tsoro, amma menene game da bin diddigin bin doka? Shin kun shirya don...

Kara karantawa